Những câu hỏi về thành lập địa điểm kinh doanh

0
59

Công ty TNHH Hoàng Luân là công ty chuyên kinh doanh vật liệu xây dựng đã từng sử dụng dịch vụ thành lập công ty tại Hà Nội của Lawkey vừa qua có gửi câu hỏi như sau:

Công ty tôi hiện đang có trụ sở chính tại Thành phố Hồ Chí Minh chuyên kinh doanh vật liệu xây dựng ở khu vực phía Nam. Công ty tôi muốn thành lập địa điểm kinh doanh tại thành phố Vĩnh Long, tỉnh Vĩnh Long để kinh doanh có được không?

Về câu hỏi này, Lawkey xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Luật Doanh nghiệp 2014 thì địa điểm kinh doanh là nơi mà doanh nghiệp tiến hành hoạt động kinh doanh cụ thể.

Trước đây, Tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định 78/2015/NĐ-CP có quy định:

“Điều 33. Đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, thông báo lập địa điểm kinh doanh

2. Thông báo lập địa điểm kinh doanh:

Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Doanh nghiệp chỉ được lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh. Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo lập địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh. Nội dung thông báo gồm:…”

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì doanh nghiệp có thể thành lập địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính của doanh nghiệp, nhưng chỉ được lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh.

Tuy nhiên, hiện nay quy định này đã được sử đổi bởi Khoản 9 Điều 1 Nghị định 108/2018/NĐ-CP.

Theo đó, Theo quy định tại Khoản 9 Điều 1 Nghị định 108/2018/NĐ-CP thì Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo lập địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đặt địa điểm kinh doanh.

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì doanh nghiệp có thể thành lập địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính của doanh nghiệp. Đồng nghĩa, doanh nghiệp có thể thành lập địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp tại các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trong cả nước (không bắt buộc phải thành lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh) nếu có nhu cầu.

Do đó: Đối với trường hợp công ty bạn hiện đang có trụ sở chính tại Thành phố Hồ Chí Minh chuyên kinh doanh vật liệu xây dựng ở khu vực phía Nam. Công ty bạn có thể thành lập địa điểm kinh doanh tại thành phố Vĩnh Long, tỉnh Vĩnh Long để hoạt động kinh doanh khi có nhu cầu.

Kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, công ty có trách nhiệm gửi thông báo lập địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đặt địa điểm kinh doanh.

Nội dung thông báo gồm:

– Mã số doanh nghiệp;

– Tên và địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp hoặc tên và địa chỉ chi nhánh (trường hợp địa điểm kinh doanh được đặt tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi chi nhánh đặt trụ sở);

– Tên, địa chỉ địa điểm kinh doanh;

– Lĩnh vực hoạt động của địa điểm kinh doanh;

– Họ, tên, nơi cư trú, số Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 10 Nghị định này của người đứng đầu địa điểm kinh doanh;

– Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp đối với trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc doanh nghiệp hoặc họ, tên, chữ ký của người đứng đầu chi nhánh đối với trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh.

Trên đây là quan điểm tư vấn của Lawkey đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here

Website này sử dụng Akismet để hạn chế spam. Tìm hiểu bình luận của bạn được duyệt như thế nào.